Thủ tục làm sổ đỏ như thế nào khi mua căn hộ chung cư nhưng để mất hợp đồng mua bán?

Lucky Land – Trường hợp

Chào Luật sư. Tôi mua căn hộ chung cư nay mất hợp đồng mua bán, chủ đầu tư không làm sổ khi mình thiếu giấy tờ và mình phải tự đi làm. Vậy nhờ Luật sư tư vấn thủ tục giúp tôi để tôi làm được sổ đỏ. Khi làm tôi cần những giấy tờ gì? Xin cảm ơn Luật sư.

Trả lời.

Điều 31 Nghị định 43/2014/NĐ-CP quy định:

Chủ sở hữu nhà ở thuộc đối tượng được sở hữu nhà ở theo quy định của pháp luật về nhà ở và có giấy tờ chứng minh việc tạo lập hợp pháp về nhà ở thì được chứng nhận quyền sở hữu theo quy định sau đây:

“1. Hộ gia đình, cá nhân trong nước phải có một trong các loại giấy tờ sau: đ) Giấy tờ về mua bán hoặc nhận tặng cho hoặc đổi hoặc nhận thừa kế nhà ở đã có chứng nhận của công chứng hoặc chứng thực của Ủy ban nhân dân cấp có thẩm quyền theo quy định của pháp luật.

Trường hợp nhà ở do mua, nhận tặng cho, đổi, nhận thừa kế kể từ ngày 01 tháng 7 năm 2006 thì phải có văn bản về giao dịch đó theo quy định của pháp luật về nhà ở. Trường hợp nhà ở do mua của doanh nghiệp đầu tư xây dựng để bán thì phải có hợp đồng mua bán nhà ở do hai bên ký kết;”

Theo quy định tại Khoản 3 Điều 72 Nghị định 43/2014/NĐ-CP thì:

“3. Chủ đầu tư dự án nhà ở có trách nhiệm nộp 01 bộ hồ sơ đăng ký, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất thay cho người nhận chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua nhà ở, công trình xây dựng hoặc cung cấp hồ sơ cho bên mua để tự đi đăng ký. Hồ sơ gồm có:

  1. a) Đơn đăng ký đất đai, tài sản gắn liền với đất, cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất;
  2. b) Hợp đồng về chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở, công trình xây dựng theo quy định của pháp luật;
  3. c) Biên bản bàn giao nhà, đất, công trình xây dựng.”

Trong trường hợp bạn tự mình nộp hồ sơ đăng ký quyền sở hữu nhà ở thì bạn cần chuẩn bị đầy đủ hồ sơ như đã nêu trên. Trường hợp hợp đồng mua bán nhà ở của bạn đã mất, bạn có thể đề nghị với Chủ đầu tư để được cung cấp lại.

 (Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội)